Một phòng học có chiều dài 8m, chiều rộng 5m, chiều cao 4m. Hỏi phải mở rộng chiều dài thêm ít nhát bao nhiêu mét để phòng họp có thể chứa được 60 người và mỗi người có đủ 4,5m3 không khí để đảm bảo sức khỏe?
Một phòng học có chiều dài 8m, chiều rộng 5m, chiều cao 4m. Hỏi phải mở rộng chiều dài thêm ít nhát bao nhiêu mét để phòng họp có thể chứa được 60 người và mỗi người có đủ 4,5m3 không khí để đảm bảo sức khỏe?
Thể tích không khí để đảm bảo sức khỏe cho 60 người là:
4,5 x 60 = 270 (m³)
Phải mở rộng chiều dài thêm ít nhát số mét để phòng họp có thể chứa được 60 người và mỗi người có đủ 4,5m3 không khí để đảm bảo sức khỏe là:
270 : (4 x 5) – 8= 5,5(m)
Đáp số: 5,5 m
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tham Khảo!
Thể tích phòng học là:
`8 × 5 × 4 = 160 (m^3)`
Thể tích phòng học sau khi được mở rộng là:
`4,5 × 60 = 270 (m^3)`
Chiều dài sau khi mở rộng là:
`270 : (5 × 4) = 13,5 (m)`
Phải mở rộng chiều dài thêm ít nhất số mét để phòng họp có thể chứa được 60 người và mỗi người có đủ 4,5m3 không khí để đảm bảo sức khỏe là:
`13,5 – 8 = 5,5 (m)`
Đáp số: `5,5 m`