một tế bào sinh dục đực của 1 loài nguyên phân liên tiếp 5 lần tại vùng sinh sản tạo ra các tế bào sinh tinh. các tế bào đều đc chuyển qua vùng chín giảm phân cho các giao tử bình thường
a, tính số giao tử được tạo ra
b, nếu hiệu suất thụ tinh của giao tử là 50% thì có bao nhiêu hợp tử đc hình thành? mỗi hợp tử mang bao nhiêu NST
Giúp mình với các bạn ơi :<
Đáp án:
a) 128 giao tử
b) 64 hợp tử . Mỗi hợp tử mang n=16 NST (ong )
Giải thích các bước giải:
b) Tế bào sinh tinh sau khi nguyên phân là $1.2^5=32$(tế bào)
Vì sau khi giảm phân thì 1 tế bào sinh tinh cho ra 4 giao tử nên số giao tử được sinh ra là $32.4=128$(giao tử).
Vì hiệu suất thụ tinh là $50%$ nên số giao tử được thụ tinh là $\frac{128}{2}=64$ (giao tử). Mỗi giao tử mang n NST đơn nên hợp tử có số nhiễm sắc thể là $2n=\frac{64}{4}.2=32(NST)$. Đây là loài ong