Một vận động viên đua xe đạp trong 20 phút đi được 12km.Với vận tốc đó, sau 1 giờ 20 phút vạn động viên đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Một vận động viên đua xe đạp trong 20 phút đi được 12km.Với vận tốc đó, sau 1 giờ 20 phút vạn động viên đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Đáp án:
`48` km
Giải thích các bước giải:
Đổi: `20` phút = `1/3` giờ; `1` giờ `20` phút = `4/3` giờ
Vận tốc của vận động viên đó là:
`12` : `1/3` = `36` ( km/giờ )
Quãng đường vận động viên đó đi được trong 1 giờ 20 phút là:
`36` x `4/3` = `48` ( km )
Đáp số: `48` km
`Devil` `Bona`
Đáp án:
`48km`
Giải thích các bước giải:
`Đổi:` `20p=1/3h`
`text(Vận tốc vận động viên xe đạp đi trong 20 phút là:)`
`12:1/3=36`$(km/h)$
`text(Quảng đường người đó đi được sau 1 giờ 20 phút là:)`
`36.4/3=48(km)`