Nhiệt phân 24,5 gam KClO3 với hiệu suất phản ứng H = 80% thì thu được bao nhiêu lít khí oxi (đktc) ? 06/10/2021 Bởi Amara Nhiệt phân 24,5 gam KClO3 với hiệu suất phản ứng H = 80% thì thu được bao nhiêu lít khí oxi (đktc) ?
Đáp án: VO₂ = 5,376 ???? Giải thích các bước giải: PTHH : 2KClO₃ —-t°–> 2KCl + 3O₂ Khối lượng của KClO₃ là : Vì hiệu suất H = 80% nên : mKClO₃ = 24,5 × 80% = 19,6 g Số mol của KClO₃ là : nKClO₃ = mKClO₃/MKClO₃ ➩ nKClO₃ = 19,6/122,5 = 0,16 mol Theo Phương trình ta có : nO₂ = 0,16×3/2 = 0,24 mol Thể tích khí O₂ ở đktc là : VO₂ = nO₂ × 22,4 ➩ VO₂ = 0,24×22,4 = 5,376 (???? ) Vậy thể tích khí là 5,376???? Bình luận
Đáp án: $V_{O_2}=5,376l.$ Giải thích các bước giải: Vì $H=80\%$ nên:$⇒m_{KClO_3}=24,5.80\%=19,6g.$ $⇒n_{KClO_3}=\dfrac{19,6}{122,5}=0,16mol.$ $PTPƯ:2KClO_3\xrightarrow{t^o} 2KCl+3O_2$ $Theo$ $pt:$ $n_{O_2}=\dfrac{3}{2}n_{KClO_3}=0,24mol.$ $⇒V_{O_2}=0,24.22,4=5,376l.$ chúc bạn học tốt! Bình luận
Đáp án:
VO₂ = 5,376 ????
Giải thích các bước giải:
PTHH :
2KClO₃ —-t°–> 2KCl + 3O₂
Khối lượng của KClO₃ là :
Vì hiệu suất H = 80% nên :
mKClO₃ = 24,5 × 80% = 19,6 g
Số mol của KClO₃ là :
nKClO₃ = mKClO₃/MKClO₃
➩ nKClO₃ = 19,6/122,5 = 0,16 mol
Theo Phương trình ta có :
nO₂ = 0,16×3/2 = 0,24 mol
Thể tích khí O₂ ở đktc là :
VO₂ = nO₂ × 22,4
➩ VO₂ = 0,24×22,4 = 5,376 (???? )
Vậy thể tích khí là 5,376????
Đáp án:
$V_{O_2}=5,376l.$
Giải thích các bước giải:
Vì $H=80\%$ nên:
$⇒m_{KClO_3}=24,5.80\%=19,6g.$
$⇒n_{KClO_3}=\dfrac{19,6}{122,5}=0,16mol.$
$PTPƯ:2KClO_3\xrightarrow{t^o} 2KCl+3O_2$
$Theo$ $pt:$ $n_{O_2}=\dfrac{3}{2}n_{KClO_3}=0,24mol.$
$⇒V_{O_2}=0,24.22,4=5,376l.$
chúc bạn học tốt!