Nhiệt phân 35,35g KClO3 sau một thời gian thu đc 30.87g chất rắn a)Tính hiệu suất phản ứng b)Tính %O hỗn hợp sau phản ứng 09/08/2021 Bởi Arianna Nhiệt phân 35,35g KClO3 sau một thời gian thu đc 30.87g chất rắn a)Tính hiệu suất phản ứng b)Tính %O hỗn hợp sau phản ứng
a, $n_{KClO_3}=\dfrac{35,55}{122,5}=0,289(mol)$ Gọi $x$, $y$ là số mol $KClO_3$ phản ứng và còn dư. $\Rightarrow x+y=0,289$ $(1)$ $2KClO_3\buildrel{{t^o}}\over\to 2KCl+3O_2$ $\Rightarrow n_{KCl}=x (mol)$ $\Rightarrow 74,5x+122,5y=30,87$ $(2)$ Từ $(1)(2)\Rightarrow x=0,094; y=0,195$ $\to H=\dfrac{x.100}{0,289}=32,5\%$ b, $n_{O\text{spu}}=3n_{KClO_3\text{dư}}=0,195.3=0,585(mol)$ $\to \%m_O=\dfrac{0,585.16.100}{30,87}=30,32\%$ Bình luận
a,
$n_{KClO_3}=\dfrac{35,55}{122,5}=0,289(mol)$
Gọi $x$, $y$ là số mol $KClO_3$ phản ứng và còn dư.
$\Rightarrow x+y=0,289$ $(1)$
$2KClO_3\buildrel{{t^o}}\over\to 2KCl+3O_2$
$\Rightarrow n_{KCl}=x (mol)$
$\Rightarrow 74,5x+122,5y=30,87$ $(2)$
Từ $(1)(2)\Rightarrow x=0,094; y=0,195$
$\to H=\dfrac{x.100}{0,289}=32,5\%$
b,
$n_{O\text{spu}}=3n_{KClO_3\text{dư}}=0,195.3=0,585(mol)$
$\to \%m_O=\dfrac{0,585.16.100}{30,87}=30,32\%$