Nhỏ 500 ml dung dịch HCl 2M vào 21,4 gam hỗn hợp X gồm Mg(OH)2 và Al(OH)3, sau khi tan thu được dd Y ( thấy lượng axit còn dư 20% so với ban đầu). Cô cạn dd Y thì thu được khối lượng muối khan là:
Nhỏ 500 ml dung dịch HCl 2M vào 21,4 gam hỗn hợp X gồm Mg(OH)2 và Al(OH)3, sau khi tan thu được dd Y ( thấy lượng axit còn dư 20% so với ban đầu). Cô cạn dd Y thì thu được khối lượng muối khan là:
Đáp án:
nHCl=0,5 x2 =1 mol
=> nHCl pư = 0,8 mol
=> m muối = 21,4 + 0,8 x71 = 78,2g
Giải thích các bước giải: