Nhỏ từ từ V lít dung dịch NaOH 1M vào 750 ml dung dịch ZnCl2 1M. b) Tìm giá trị V để thu được kết tủa lớn nhất c) Tìm giá trị V để thu được kl kết tủa

Nhỏ từ từ V lít dung dịch NaOH 1M vào 750 ml dung dịch ZnCl2 1M.
b) Tìm giá trị V để thu được kết tủa lớn nhất
c) Tìm giá trị V để thu được kl kết tủa là 24,75g

0 bình luận về “Nhỏ từ từ V lít dung dịch NaOH 1M vào 750 ml dung dịch ZnCl2 1M. b) Tìm giá trị V để thu được kết tủa lớn nhất c) Tìm giá trị V để thu được kl kết tủa”

  1. b, 

    $n_{ZnCl_2}=0,75 mol$ 

    Kết tủa max khi kết tủa không bị tan, $ZnCl_2$ hết.

    $ZnCl_2+2NaOH\to Zn(OH)_2+2NaCl$

    $\Rightarrow n_{NaOH}=0,75.2=1,5 mol$

    $\to V=1,5l$

    c,

    $n_{Zn(OH)_2}=\dfrac{24,75}{99}=0,25 mol < 0,75$

    – TH1: kết tủa chưa tan, dư $ZnCl_2$

    $ZnCl_2+2NaOH\to Zn(OH)_2+2NaCl$

    $\Rightarrow n_{NaOH}=0,25.2=0,5 mol$

    $\to V=0,5l$

    – TH2: kết tủa tan.

    $ZnCl_2+2NaOH\to 2NaCl+Zn(OH)_2$ (1)

    $n_{NaOH(1)}=0,75.2=1,5 mol$

    $n_{Zn(OH)_2(1)}=0,75 mol$

    $\Rightarrow n_{Zn(OH)_2(2)}=0,75-0,25=0,5 mol$

    $Zn(OH)_2+2NaOH\to Na_2ZnO_2+2H_2O$     (2)

    $\Rightarrow n_{NaOH(2)}=0,5.2=1 mol$

    $\Sigma n_{NaOH}=1,5+1=2,5 mol$

    $\to V=2,5l$

    Bình luận

Viết một bình luận