Nhôm tác dụng với axit sunfuric H2SO4 theo sơ đồ sau:
Nhôm + axit sunfuric —> nhôm sunfat + khí hidro
Cho 8,1g Al vào dung dịch H2SO4 thì thể tích khí Hidro thu được là 6,72l
a, Tính khối lượng muối thu được.
b, Al dư hay hết, nếu dư thì dư bao nhiêu gam?
Đáp án:
a) mAl2(SO4)3 = 0,1.342 = 34,2 g
b) mAl dư = 2,7 g
Giải thích các bước giải:
a) 2Al + 3H2SO4 —> Al2(SO4)3 + 3H2
nH2 = 6,72/22,4 = 0,3 (mol)
Theo pt, nH2 = nH2SO4 = 0,3 (mol)
nAl= 8,1/27 = 0,3 (mol)
2Al + 3H2SO4 —> Al2(SO4)3 + 3H2
Bđ: 0,3 0,3 0 0 (mol)
Pư 0,2<— 0,3 —> 0,1 0,3 (mol)
Sau 0,1 0 0,1 0,3 (mol)
=> mAl2(SO4)3 = 0,1.342 = 34,2 (g)
b) Al dư
mAl dư = 0,1.27 = 2,7 (g)
Nhôm + axit sunfuric —> nhôm sunfat + khí hidro
`2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2`
`nAl = (8,1)/(27)=0,3` (mol)
`nH2 = 6,72 : 22,4=0,3` (mol)
a,` nAl2(SO4)3 = 1/3 . nH2 =0,1` (mol)
` => mAl2(SO4)3=34,2` (g)
b, `nAl` pứ `= 2/3 .nH2=0,2` (mol)
`nAl` pứ `<` `nAl` đề cho
` =>` `Al` dư
` nAl` dư `= 0,3 -0,2 =0,1` (mol)
`=>` `mAl` dư `=2,7` (g)