Nung hoàn toàn 71,9 gam hỗn hợp gồm $KMnO_{4}$ và $KClO_{3}$, sau khi kết thúc phản ứng thấy khối lượng chất rắn giảm 14,14 gam so với ban đầu. Tính phần trăm theo khối lượng của các chất ban đầu.
Nung hoàn toàn 71,9 gam hỗn hợp gồm $KMnO_{4}$ và $KClO_{3}$, sau khi kết thúc phản ứng thấy khối lượng chất rắn giảm 14,14 gam so với ban đầu. Tính phần trăm theo khối lượng của các chất ban đầu.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta thấy số gam rắn giảm chính là số gam của oxi thoát ra khỏi muối
=> nO2= 14.14/32=0.441875 mol
Ta có pthh:
2KMnO4-t°->K2MnO4+ MnO2+ O2
Gt: x x (mol)
2KClO3-t°-> 2kcl + 3o2
Gt y y ( mol)
Đặt số mol của KmnO4 và KClo3 lần lượt là x và y ta có hệ phương trình toán học như sau:
158x+122.5y=71.9
0.5x+1.5y=0.44187
*đây là Hệ Pt nhé trước có dấu ngoặc nhưng máy mình không viết được bạn thông cảm
=> x =0.3057 mol
=>y= 0.1927 mol
=> C%kmno4= (0.3057×158/71.9)×100%=67.17%
=>C%kclo3= 100%-67.17%=32.83%