Nung nóng 6,32 g KMnO4 một thời gian thu được 6 g chất rắn X. Cho 6 g X tác dụng với dung dịch HCl đặc dư thu được V lít khí (đktc). Giá trị của V l

Nung nóng 6,32 g KMnO4 một thời gian thu được 6 g chất rắn X. Cho 6 g X tác dụng với dung dịch HCl đặc dư thu được V lít khí (đktc). Giá trị của V là

0 bình luận về “Nung nóng 6,32 g KMnO4 một thời gian thu được 6 g chất rắn X. Cho 6 g X tác dụng với dung dịch HCl đặc dư thu được V lít khí (đktc). Giá trị của V l”

  1. Đáp án: $1,792l$

     

    Giải thích các bước giải:

    $n_{KMnO_4}=\dfrac{6,32}{158}=0,04(mol)$

    Gọi $x$, $y$ là số mol $KMnO_4$ phản ứng và còn dư.

    $\Rightarrow x+y=0,04$

    $2KMnO_4\buildrel{{t^o}}\over\to K_2MnO_4+MnO_2+O_2$

    $\Rightarrow n_{KMnO_4}=n_{MnO_2}=0,5x (mol)$

    $\Rightarrow 197.0,5x+87.0,5x+158y=6$

    Giải hệ ta có: $x=y=0,02$

    Suy ra trong X chứa:

    $KMnO_4$: $0,02$ mol 

    $K_2MnO_4$: $0,01$ mol 

    $MnO_2$: $0,01$ mol 

    $2KMnO_4+16HCl\to 2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O$

    $K_2MnO_4+8HCl\to 2KCl+MnCl_2+2Cl_2+4H_2O$

    $MnO_2+4HCl\to MnCl_2+Cl_2+2H_2O$

    $\Rightarrow n_{Cl_2}=0,02.\dfrac{5}{2}+0,01.2+0,01=0,08(mol)$

    $\to V=1,792l$

    Bình luận

Viết một bình luận