Nung nóng 8 gam hỗn hợp Mg và S thu được hỗn hợp A. Cho A vào dung dịch HCl dư thu được 4.48 lít hỗn hợp khí B (đktc). Biết phản ứng sảy ra hoàn toàn. % theo khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu
Nung nóng 8 gam hỗn hợp Mg và S thu được hỗn hợp A. Cho A vào dung dịch HCl dư thu được 4.48 lít hỗn hợp khí B (đktc). Biết phản ứng sảy ra hoàn toàn. % theo khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu
Đáp án:
$\%m_{Mg}=60\%⇔\%m_S=40\%$
Giải thích các bước giải:
$Mg+S\xrightarrow{t^o}MgS\\a\hspace{1cm}a\hspace{1,5cm}a$
Do khi cho hỗn hợp A tác dụng với HCl cho hỡn hợp khí nên Mg dư.
Gọi số mol Mg dư là: b mol ⇒ số mol Mg trong hỗn hợp đầu là : a+b mol
PTHH:
$Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2\\b\hspace{5cm}b\\MgS+2HCl\to MgCl_2+H_2S\\a\hspace{5,5cm}a$
Ta thấy, tổng số mol khí sinh ra là:
$n_{khí}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2⇔n_{H_2}+n_{H_2S}=b+a=0,2\\⇔n_{Mg\ ban\ đầu}=0,2$
⇒ Trong 8 gam hỗn hợp đầu có 0,2 mol Mg
Hay : $m_{Mg}=0,2.24=4,8g\\⇔\%m_{Mg}=\dfrac{4,8}{8}×100\%=60\%⇔\%m_S=40\%$