nung nóng KNO3 tạo thành KNO2 và oxi
a) viết PTHH biểu diễn sự phân huỷ
b)tính lượng KNO3 cần dùng để điều chế được 1,68 lít khí oxi.Biết hiệu suất phản ứng là 85%?
nung nóng KNO3 tạo thành KNO2 và oxi
a) viết PTHH biểu diễn sự phân huỷ
b)tính lượng KNO3 cần dùng để điều chế được 1,68 lít khí oxi.Biết hiệu suất phản ứng là 85%?
Đáp án:
a) PTHH:2KNO3→2KNO2 + O2.
b)10012,8775(g)
Giải thích các bước giải:
a) PTHH:2KNO3→2KNO2 + O2
b)nO2=1,68 phần 22,4=0,075(mol)
Theo PTHH ta có:
nKNO3=2nO2=0,15(mol)
mKNO3 ban đầu=0,15.101=15,15(g)
mKNO3 thực tế=15,15.85 phần 10012,8775(g)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a,PTPƯ:2KNO_2\buildrel{{đp}}\over\longrightarrow$ $2KNO_2+O_2↑$
$b,n_{O_2}=\frac{1,68}{22,4}=0,075mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{KNO_3}=2n_{O_2}=0,15mol.$
$⇒m_{KNO_3}=0,15.101=15,15g.$
$\text{Vì H%=85% nên:}$
$m_{KNO_3}$ $\text{=15,15.85%=12,12g.}$
chúc bạn học tốt!