ở `25^oC` có 175g dung dịch `CuSO4` bão hoà. Đun nóng dung dịch lên `90^oC`, hỏi phải thêm vào dung dịch bao nhiêu gam `CuSO4.5H2O` để được dung dịch bão hoà ở nhiệt độ này. Biết độ tan của `CuSO4` khan ở `25^oC` là `40` và ở `90^oC` là `80`
giúp e với ạ
Ở $25^oC$, nồng độ bão hoà là:
$\dfrac{40.100}{40+100}=\dfrac{200}{7}\%$
$\Rightarrow m_{CuSO_4}=175.\dfrac{200}{7}\%=50g$
Gọi $x$ là số mol $CuSO_4.5H_2O$ cần thêm.
$\Rightarrow n_{CuSO_4}=x (mol)$
Sau khi pha:
$m_{CuSO_4(dd)}=50+160x (g)$
$m_{dd}=175+250x (g)$
Ở $90^oC$, nồng độ bão hoà là:
$\dfrac{80.100}{80+100}=\dfrac{400}{9}\%$
$\Rightarrow 160x+50=\dfrac{400}{9}\%(250x+175)$
$\Leftrightarrow x=\dfrac{25}{44}$
$\to m_{CuSO_4.5H_2O}=250x=142g$