Ở một loài thực vật alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp, alen B quy định quả đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định quả vàng. Cho cây thân cao, quả đỏ (P) tự thụ phấn, thu được F1 có số cây thân thấp quả đỏ chiếm 9%. Biết rằng không xảy ra đột biến và hoán vị gen xảy ra ở cả hai giới với tần số bằng nhau.
a. Lấy ngẫu nhiên 1 cây thân cao, quả đỏ ở F1, xác suất thu được cây thuần chủng là bao nhiêu?
b. Lấy ngẫu nhiên 1 cây thân cao , quả vàng ở F1, xác suất thu được cây thuần chủng là bao nhiêu?
Cây thân thấp, quả đỏ aaB_ chiếm tỉ lệ là: $9\%$
Theo công thức ta có:
$aaB- = 25\% – aabb → aabb = 16\% = 0,4ab × 0,4ab$
→ P: $\frac{AB}{ab} × \frac{AB}{ab}$, tần số hoán vị là $20\%$
Tỉ lệ cây thân cao, hoa đỏ F1 là:
$A-B- = 0,16 + 0,5 = 0,66$
Tỉ lệ thân cao, hoa đỏ thuần chủng là:
$\frac{AB}{AB} = 0,4 × 0,4 = 0,16$
Lấy ngẫu nhiên 1 cây thân cao, quả đỏ ở F1, xác suất thu được cây thuần chủng là:
$0,16 : 0,66 = \frac{8}{33}$
Tỉ lệ thân cao, quả vàng là:
$A-bb = aaB- = 9\%$
Tỉ lệ thân cao, quả vàng thuần chủng:
$\frac{Ab}{Ab} = 0,1 × 0,1 = 1\%$
Lấy ngẫu nhiên 1 cây thân cao , quả vàng ở F1, xác suất thu được cây thuần chủng là:
$1\% : 9\% = \frac{1}{9}$