Oxi của một nguyên tố hóa trị (II) chứa 20% oxi theo khối lượng.Xác định CTPT của oxit

Oxi của một nguyên tố hóa trị (II) chứa 20% oxi theo khối lượng.Xác định CTPT của oxit

0 bình luận về “Oxi của một nguyên tố hóa trị (II) chứa 20% oxi theo khối lượng.Xác định CTPT của oxit”

  1. Đáp án: `CuO`

    Giải:

    Gọi CTPT của oxit là RO (vì `R` hóa trị II)

    Vì oxi chiếm `20%` về khối lượng nên

    `\frac{M_R}{M_O}=\frac{100-20}{20} <=> \frac{M_R}{16}=4`

    `=> M_R=64` (đvC)

    `=> R` là `Cu` (Đồng)

    Vậy CTPT của oxit là `CuO`

    Bình luận
  2. Đáp án :

    `-CuO`

    Giải thích các bước giải:

    Gọi công thức phân tử của oxit kim loại hóa trị `II` là `:RO`

    Vì `O` chiếm `20%` về khối lượng

    `→%m_O=\frac{M_O}{M_R+M_O}.100%=20%`

    Mà `M_O=16`$(g/mol)$

    `⇔\frac{16}{M_R+16}.100%=20%`

    `⇔16.100=20.(M_R+16)`

    `⇔1600=20.M_R+320`

    `⇔20.M_R=1280`

    `⇔M_R=64`$(g/mol)$`

    `→R` là nguyên tố Đồng `(Cu)`

    `→` Công thức phân tử của oxit là `:CuO`

    $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$

     

    Bình luận

Viết một bình luận