phải cô cạn bao nhiêu gam nước từ 60 gam dung dịch NaCl 20% để thu được dung dịch NaCl 24% ( toán liên môn)

phải cô cạn bao nhiêu gam nước từ 60 gam dung dịch NaCl 20% để thu được dung dịch NaCl 24%
( toán liên môn)

0 bình luận về “phải cô cạn bao nhiêu gam nước từ 60 gam dung dịch NaCl 20% để thu được dung dịch NaCl 24% ( toán liên môn)”

  1. Đáp án:

     $10g$ nước 

    Giải thích các bước giải:

     Gọi `x(g)` là số gam nước cần cô cạn thỏa đề bài `(0<x<60)`

    Khối lượng dung dịch $NaCl$ `24%` là: `60-x(g)`

    `\qquad C%=20%={m_{ct}}/{m_{dd}} .100%`

    `=>m_{ct}={20%}/{100%} . 60=12(g)`

    Vì khối lượng chất tan không đổi trong dung dịch $NaCl$ `24%` nên ta có phương trình sau:

    `\qquad 24%={12}/{60-x} .100%`

    `<=>60-x={12.100%}/{24%}`

    `<=>60-x=50<=>x=10\ (thỏa\ đk)`

    Vậy cần cô cạn `10g` nước 

    Bình luận

Viết một bình luận