Quãng đường AB dài 150km. Ô tô đi từ A đến B với vận tốc 45km/giờ. Cùng lúc đó xe máy đi từ B về A với Vận tốc =2/3 vận tốc ô tô. Hỏi sau bao lâu thì hai xe gặp nhau và điểm gặp nhau cách B bao nhiêu km?
Quãng đường AB dài 150km. Ô tô đi từ A đến B với vận tốc 45km/giờ. Cùng lúc đó xe máy đi từ B về A với Vận tốc =2/3 vận tốc ô tô. Hỏi sau bao lâu thì hai xe gặp nhau và điểm gặp nhau cách B bao nhiêu km?
$\text{Vận tốc của xe máy là:}$
`45×2/3=30(km//giờ)`
$\text{Thời gian để 2 xe gặp nhau là:}$
`150:(45+30)=2(giờ)`
$\text{Điểm gặp nhau cách B số km là:}$
`30×2=60(km)`
Vận tốc xe máy là:
45*2/3=30(km/giờ)
Sau 1 giờ ô tô và xe máy gần nhau thêm là:
45+30=75(km)
Thời gian ô tô và xe máy đi đến lúc gặp nhau là:
150:75=2(giờ)
Điểm gặp nhau cách B số ki-lô-mét là:
30*2=60(km)
Đáp số:60km