rong phòng thí nghiệm từ 1,5.1023 phân tử KClO3; 2,1.1023 phân tử CaCO3 và 2,7.1023 phân tử KMnO4 người ta điều chế được bao nhiêu dm3 khí oxi ở đktc?
( Lấy N = 6.1023 ).
A. 25,2 dm3. B. 16,8 dm3. C. 13,44 dm3. D. 19,32 dm3.
2kclo3—> 2kcl + 3o2
0.25 0.375
caco3—> cao + co2
2kmno4 —> k2mno4 + mno2 + o2
0.45 0.225
n kclo3= 1.5*10^23/6*10^23=0.25(mol)
n kmno4=2.7*10^23/6*10^23=0.45(mol)
=) V o2 đktc= (0.375+0.225)*22.4=13.44(l)
Do 1 dm3=1l =) Vo2 đktc= 13.44 dm3
Đáp án:
\({V_{{O_2}}} = 13,44l = 13,44d{m^3}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2KCl{O_3} \to 2KCl + 3{O_2}\\
2KMn{O_4} \to {K_2}Mn{O_4} + Mn{O_2} + {O_2}\\
{n_{KCl{O_3}}} = 0,25mol\\
{n_{KMn{O_4}}} = 0,45mol\\
\to {n_{{O_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{KCl{O_3}}} + \dfrac{1}{2}{n_{KMn{O_4}}} = 0,6mol\\
\to {V_{{O_2}}} = 13,44l = 13,44d{m^3}
\end{array}\)