Sắt tác dụng với axit clohiđric : Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑.
Nếu có 2,8g sắt tham gia phản ứng em hãy tìm:
a) Thể tích khí hiđro thu được ở đktc.
b) Khối lượng axit clohiđric cần dùng.
Sắt tác dụng với axit clohiđric : Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑.
Nếu có 2,8g sắt tham gia phản ứng em hãy tìm:
a) Thể tích khí hiđro thu được ở đktc.
b) Khối lượng axit clohiđric cần dùng.
Đáp án+Giải thích các bước giải:
`n_{Fe}=2,8/56=0,05(mol)`
Ta có PTHH: `Fe + 2HCl → FeCl_2 + H_2↑`
` 0,05 0,1 0,05` (mol)
`a) V_{H_2}=0,05×22,4=1,12(l)`
`b)m_{HCl}=0,1×36,5=3,65(g)`
$Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2$
a,
$n_{Fe}=\dfrac{2,8}{56}=0,05(mol)$
Theo PTHH, $n_{H_2}=n_{Fe}=0,05(mol)$
$\to V_{H_2}=0,05.22,4=1,12l$
b,
Theo PTHH, $n_{HCl}=2n_{H_2}=0,1(mol)$
$\to m_{HCl}=0,1.36,5=3,65g$