Sắt tác dụng với dung dịch CuSO4 theo phương trình:
Fe+CuSO4-> FeSO4+Cu
Nếu cho 11,2 g sắt vào 40 g CuSO4. Tính khối lượng Cu thu được sau phản ứng
Sắt tác dụng với dung dịch CuSO4 theo phương trình:
Fe+CuSO4-> FeSO4+Cu
Nếu cho 11,2 g sắt vào 40 g CuSO4. Tính khối lượng Cu thu được sau phản ứng
Fe+CuSO4-> FeSO4+Cu
nFe=11.2/56=0.2mol
nCuSO4=40/160=0.25mol
Xét tỷ số: 0.2/1<0.25/1
=> Fe hết, CuSO4 dư, Vậy tính theo nFe
nCuSO4=nFe=0.2mol
Theo PT ta có: nCu=nFe=0.2mol
=>mCu=0.2*64=12.8gam
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
ta có: nFe=$\frac{11,2}{56}$=0,2(mol)
nCuSO4=$\frac{40}{160}$=0,25
nFe<nCuSO4=>CuSO4 dư
pthh: Fe+CuSO4—>FeSO4+Cu
0,2 0,2
=>mCu=0,2.64=12,8(g)