sơ kết học kì 1 lớp 6a có 32 học sinh gồm 3 loại giỏi khá và trung bình số hs giỏi chiếm 1/4 số hs cả lớp số hs khá = 3/8 số hs còn lại tính số hs mỗi loại của lớp 6a tính tỉ số phần trăm số hs trung bình vs số hs cả lớp
sơ kết học kì 1 lớp 6a có 32 học sinh gồm 3 loại giỏi khá và trung bình số hs giỏi chiếm 1/4 số hs cả lớp số hs khá = 3/8 số hs còn lại tính số hs mỗi loại của lớp 6a tính tỉ số phần trăm số hs trung bình vs số hs cả lớp
Số học sinh giởi là:
(32: 4) . 1 = 8 (học sinh)
Số học sinh còn lại là:
32 – 8 = 24 (học sinh)
Số học sinh khá là:
(24 : 8) . 3 = 9 (học sinh)
Số học sinh trung bình là:
24 – 9 = 15 (học sinh)
Tỉ số phần trăm giữa học sinh trung bình và học sinh cả lớp là:
15 : 32 . 100 = 46,875 (%)
Vậy có 8 học sinh giỏi, 9 học sinh khá, 15 học sinh trung bình và tỉ số phần trăm giữa học sinh trung bình và học sinh cả lớp là 46,875%.
Chúc bạn học tốt!
Đáp án: Số học sinh giỏi là : 8 học sinh ; Số học sinh khá là : 9 học sinh ; Số học sinh trung bình là : 15 học sinh
Tỉ số phần trăm số học sinh trung bình so với số học sinh cả lớp là : 46,875%
Giải thích các bước giải:
Số học sinh giỏi là :
32 . $\frac{1}{4}$ = 8 ( học sinh )
Số học sinh khá và trung bình là :
32 – 8 = 24 ( học sinh )
Số học sinh khá là :
24 . $\frac{3}{8}$ = 9 ( học sinh )
Số học sinh trung bình là :
24 – 9 = 15 ( học sinh )
Tỉ số phần trăm số học sinh trung bình so với số học sinh cả lớp là :
15 : 32 = 0,46875 = 46,875%
Vậy số học sinh giỏi là : 8 học sinh ; Số học sinh khá là : 9 học sinh ; Số học sinh trung bình là : 15 học sinh
Tỉ số phần trăm số học sinh trung bình so với số học sinh cả lớp là : 46,875%