Thủy phân 17,1 gam mantozơ thu được dung dịch X, cho X phản ứng hoàn toàn với dd AgNO3/ NH3 dư thu được 19,44g Ag. Tính hiệu suất phản ứng thủy phân
Thủy phân 17,1 gam mantozơ thu được dung dịch X, cho X phản ứng hoàn toàn với dd AgNO3/ NH3 dư thu được 19,44g Ag. Tính hiệu suất phản ứng thủy phân
Đáp án:
90%
Giải thích các bước giải:
$C_{12}H_{22}O_{11}\xrightarrow{xt, t^o}2C_6H_{12}O_6$
$C_6H_{12}O_6\xrightarrow{t^o}2Ag$
$⇒n_{Ag}=4.n_{mantozo\ pư}⇒n_{mantozo\ pư}=\dfrac{19,44}{4.108}=0,045\ mol\\⇒m_{mantozo\ pư}=0,045.342=15,39g\\⇒H\%=\dfrac{15,39}{17,1}.100\%=90\%$