Tim người có pha giãn chung 0,4s chiếm 0.5 chu kì tim.Mỗi lần tim đập đẩy đc lượng máu vào động mạch chủ là 66ml.Tổng lượng máu ở người là 5lit.Lượng máu đi qua thận mỗi phút chiếm 20% lượng máu tim đẩy vào động mạch mỗi phút,nhưng hcir 15% máu đi qua thận đc lọc
a.Tính lượng máu tim đẩy vào động mạch trong thời gian 5 giờ?
b.Tính thời gian để thận lọc đc 100 lít máu?
a, Ta có: 5h= 18000s
Chu kì tim của người kéo dài:
0,4: 0,5= 0,8 (s)
Số nhịp tim đập được trong 5 giờ:
18000: 0,8= 22500 (nhịp)
Lượng máu tim đẩy vào động mạch trong 5 giờ:
22500* 66= 1485000ml= 1485 lít
b, Ta có: 1 phút= 60s
Nhịp tim của người trong 1 phút:
60: 0,8= 75 (nhịp)
Lượng máu tim đẩy vào động mạch mỗi phút:
75* 66= 4950 (ml)
Lượng máu đi qua thận mỗi phút:
4950* 20%= 990 (ml)
Lượng máu thận lọc được mỗi phút:
990* 15%= 148,5ml= 0,1485 lít
Thời gian thận lọc được 100 lít máu:
100: 0,1485= 673,4 phút= 11,22 giờ
#Nguyệt_Nhiên
Chúc bạn học tốt!
Giải thích các bước giải:
Chu kì tim của người dài: 0,4 : 0,5 = 0,8 s
Vậy trong 5 giờ = 5 . 60 = 300 phút = 300 . 60 = 18000 s
Trong 5 giờ tim đập được 18000 : 0,8 = 22500 nhịp
Mỗi nhịp đưa được 66 ml máu vậy trong 5 giờ tim đầy được: 22500 . 66 = 1 485 000 ml = 1485 lít máu vào động mạch
Nhịp tim của người này trong 1 phút là: 60 : 0, 8 = 75 nhịp / phút
Lượng máu tim đẩy vào động mạch trong 1 phút là : 75 . 66 = 4950 ml = 4,95 lít
Lượng máu qua thận 1 phút là: 4,95 . 20% = 0,99 lít
Lượng máu thận lọc được trong 1 phút là: 0,99 . 15% =0,1485 lít
Thời gian để thận lọc được 100 lít máu là: 100 : 0,1485 = 673,4 phút = 11,22 giờ