Tính nồng độ mol/l của dung dịch H2SO4 ( A ) và KOH (B) biết rằng để trung hòa 5ml dd A thì cần 15 ml dd B , còn nếu lấy 10 ml dd A cho tác dụng với 1,25 g CaCO3 thì lượng axit dư tác dụng vừa đủ với 5ml dd B
Tính nồng độ mol/l của dung dịch H2SO4 ( A ) và KOH (B) biết rằng để trung hòa 5ml dd A thì cần 15 ml dd B , còn nếu lấy 10 ml dd A cho tác dụng với 1,25 g CaCO3 thì lượng axit dư tác dụng vừa đủ với 5ml dd B
Đáp án:
\({C_{M\;{{\text{H}}_2}S{O_4}}} = 0,15M;{C_{M{\text{ KOH}}}} = 0,1M\)
Giải thích các bước giải:
Gọi nồng độ của \(A\) là \(a\); của \(B\) là \(b\)
\({H_2}S{O_4} + 2KOH\xrightarrow{{}}{K_2}S{O_4} + 2{H_2}O\)
Ta có trung hòa 5ml \(A\) cần 15 ml \(B\)
\({n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,005.a{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{KOH}} = 0,015.b{\text{ mol}}\)
\( \to 0,015b = 0,005a.2 = 0,01a\)
Lấy 10 ml \(A\) tác dụng với \(CaCO_3\) và 5 ml \(B\)
\({H_2}S{O_4} + CaC{O_3}\xrightarrow{{}}CaS{O_4} + C{O_2} + {H_2}O\)
\({H_2}S{O_4} + 2KOH\xrightarrow{{}}{K_2}S{O_4} + 2{H_2}O\)
Ta có:
\({n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,01a{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{CaC{O_3}}} = \frac{{1,25}}{{100}} = 0,00125;{n_{KOH}} = 0,005b\)
\( \to {n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{CaC{O_3}}} + \frac{1}{2}{n_{KOH}}\)
\( \to 0,01a = 0,00125 + \frac{{0,005b}}{2}\)
Giải được: \(a=0,15;b=0,1\)
\( \to {C_{M\;{{\text{H}}_2}S{O_4}}} = 0,15M;{C_{M{\text{ KOH}}}} = 0,1M\)