tính số gam Na cần thiết để phản ứng với 500g H2O tạo dd NaOH 20%

tính số gam Na cần thiết để phản ứng với 500g H2O tạo dd NaOH 20%

0 bình luận về “tính số gam Na cần thiết để phản ứng với 500g H2O tạo dd NaOH 20%”

  1. -Gọi n Na=x (mol)

    2Na+2H2O→2NaOH+H2↑

     x→                  x          0,5x           (mol)

    mdd sau=m Na+m H2O-m H2

                    =23x+500 -0,5x.2=500+22x  (g)

    m ct NaOH=40x (g)

    ⇒C% NaOH=$\frac{40x}{500+22x}$.100=20 

                ⇔$\frac{40x}{500+22x}$.100=20 

                ⇔x≈2,8                          

    ⇒n Na=x=2,8 mol

    ⇒m Na=2,8.23=64,4 g

    ———————-Nguyễn Hoạt————————-

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    $64,4\ (g)$

    Giải thích các bước giải:

    Gọi $Na$ cần thêm là $a; m_{Na}=23a\ (g)$

    PTHH: 

    $2Na+2H_2O→2NaOH+H_2\\a\qquad\qquad\qquad\qquad a\quad \qquad\dfrac{1}{2}a$

    $⇒ \begin{cases}n_{NaOH}=a⇒m_{NaOH}=40a\\n_{H_2}=\dfrac{1}{2}a⇒m_{H_2}=a\end{cases}$

    Sau phản ứng,ta có:

    $m_{dd}=m_{Na}+m_{H_2O}-m_{H_2}$

    $=23a+500-a$

    $=22a+500\ (g)$

    $C\%_{NaOH}=\dfrac{m_{NaOH}}{m_{dd}}.100\%=20\%$

    $⇔\dfrac{40a}{22a+500}.100\%=20\%$

    $⇔a=2,8$

    $⇒m_{Na}=23a=23.2,8=64,4\ (g)$

    Bình luận

Viết một bình luận