Tính thể tích dd KOH 14% (d=1.128 g/ml) chứa số mol OH- gấp 3 lần số mol OH- trong 0.5 lít dd NaOH 0.564M

Tính thể tích dd KOH 14% (d=1.128 g/ml) chứa số mol OH- gấp 3 lần số mol OH- trong 0.5 lít dd NaOH 0.564M

0 bình luận về “Tính thể tích dd KOH 14% (d=1.128 g/ml) chứa số mol OH- gấp 3 lần số mol OH- trong 0.5 lít dd NaOH 0.564M”

  1. Đáp án:

    $V_{dd(KOH)}=300ml$

    Giải thích các bước giải:

    $n_{OH(NaOH)}=n_{NaOH}=0,564.0,5=0,282$ $\text{(mol)}$

    $n_{OH(KOH)}=3.n_{OH(NaOH)}=3.0,282=0,846$ $\text{(mol)}$

    $n_{KOH}=n_{OH(KOH)}=0,846$ $\text{(mol)}$

    $⇒ m_{KOH}=0,846.56=47,376$ $\text{(g)}$

    `m_{dd(KOH)}=\frac{47,376}{14%}=338,4` $\text{(g)}$

    $V_{dd(KOH)}=\dfrac{338,4}{1,128}=300$ $\text{(ml)}$

    Chúc bạn học tốt !!!

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(\begin{array}{l} V_{\text{dd KOH}}=300\ ml.\end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l} n_{OH^-}(NaOH)=n_{NaOH}=0,5\times 0,564=0,282\ mol.\\ ⇒n_{OH^-}(KOH)=3n_{OH^-}(NaOH)=0,846\ mol.\\ ⇒m_{KOH}=0,846\times 56=47,376\ g.\\ ⇒m_{\text{dd KOH}}=\dfrac{47,376}{14\%}=338,4\ g.\\ ⇒V_{\text{dd KOH}}=\dfrac{338,4}{1,128}=300\ ml.\end{array}\)

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận

Viết một bình luận