Tính thể tích khí CO2 (đktc) tạo thành khi cho 980g H2SO4 tác dụng hết với dung dịch NaHCO3. 24/10/2021 Bởi Cora Tính thể tích khí CO2 (đktc) tạo thành khi cho 980g H2SO4 tác dụng hết với dung dịch NaHCO3.
Đáp án: Giải thích các bước giải: N của H2SO4 +980/98 =10 MOL Phương trình hóa học của phản ứng:2NaHCO3 + H2SO4 → Na2SO4 + 2CO2 ↑ + 2H2O Theo pt: nCO2 = 2.nH2SO4 = 10 x 2 = 20 mol. VCO2 = n. 22,4 = 20 x 22,4 = 448 lít. Bình luận
$\text{Số mol của 980(g)}$$H_{2}SO_{4}$ $là:$ $n_{H_{2}SO_{4}}=\frac{m_{H_{2}SO_{4}}}{M_{H_{2}SO_{4}}}=\frac{980}{98}=10(mol)$ $2NaHCO_{3}+H_{2}SO_{4}→Na_{2}SO_{4}+2CO_{2}+2H_{2}O$ $TPT:2$ $1$ $1$ $2$ $2(mol)$ $TPT:20$ $10$ $10$ $20$ $20(mol)$ $\text{Thể tích của 20(mol)}$$CO_{2}$ $là:$ $V_{CO_{2}}=n_{CO_{2}}.22,4=20.22,4=448(l)$ $\text{@hltkhang}$ $\text{#Team IQ vô cực}$ Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
N của H2SO4 +980/98 =10 MOL
Phương trình hóa học của phản ứng:2NaHCO3 + H2SO4 → Na2SO4 + 2CO2 ↑ + 2H2O
Theo pt: nCO2 = 2.nH2SO4 = 10 x 2 = 20 mol.
VCO2 = n. 22,4 = 20 x 22,4 = 448 lít.
$\text{Số mol của 980(g)}$$H_{2}SO_{4}$ $là:$
$n_{H_{2}SO_{4}}=\frac{m_{H_{2}SO_{4}}}{M_{H_{2}SO_{4}}}=\frac{980}{98}=10(mol)$
$2NaHCO_{3}+H_{2}SO_{4}→Na_{2}SO_{4}+2CO_{2}+2H_{2}O$
$TPT:2$ $1$ $1$ $2$ $2(mol)$
$TPT:20$ $10$ $10$ $20$ $20(mol)$
$\text{Thể tích của 20(mol)}$$CO_{2}$ $là:$
$V_{CO_{2}}=n_{CO_{2}}.22,4=20.22,4=448(l)$
$\text{@hltkhang}$
$\text{#Team IQ vô cực}$