Tính thể tích khí oxi cần thiết để đốt cháy hoàn toàn khí metan CH4 có trong 1m^3 khí chứa 2%tạp chất ko cháy. Các thể tích đó được đo ở đktc
Tính thể tích khí oxi cần thiết để đốt cháy hoàn toàn khí metan CH4 có trong 1m^3 khí chứa 2%tạp chất ko cháy. Các thể tích đó được đo ở đktc
$\%V_{CH_4}=100-2=98(\%)$
$\Rightarrow V_{CH_4}=1.98\%=0,98(m^3)$
PTHH:
$CH_4+2O_2\buildrel{{t^o}}\over\to CO_2+2H_2O$
Theo PTHH, cứ $1$ mol $CH_4$ cần $2$ mol $O_2$
Trong cùng điều kiện, tỉ lệ thể tích là tỉ lệ mol.
$\Rightarrow$ cứ $1m^3$ $CH_4$ cần $2m^3$ $O_2$
$\to V_{O_2}=0,98.2=1,96(m^3)$