Trên 2 đĩa cân ở vị trí cân bằng , có 2 cốc thủy tinh với khối lượng bằng nhau và đều chứa một lượng HCl như nhau .Nếu thêm vào cốc thứ nhất m1 gam Fe và cốc thứ 2 m2 gam CaCO3 , khi các chất rắn tan hết thì cân trở lại vị trí cân bằng .Tìm tỉ lệ m1 : m2
Đáp án:
`m_{1}:m_{2}=\frac{392}{675}≈0,58`
Giải thích các bước giải:
Giả sử `m_1=56(g)`
Xét cốc 1
`n_{Fe}=\frac{56}{56}=1(mol)`
`Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`
Theo phương trình
`n_{H_2}=n_{Fe}=1(mol)`
`=>\Delta_m=56-1.2=54(g)`
Để cả 2 cốc khi chất răn tan hết có khối lượng bằng nhau thì cốc 2 phải có `\Delta_m=54(g)`
Gọi `x` là số mol `CaCO_3`
`CaCO_3+2HCl->CaCl_2+CO_2+H_2O`
Theo phương trình
`n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=x(mol)`
Ta có `\Delta_m=100x-44x`
`=>56x=54`
`=>x=\frac{27}{28}(mol)`
`=>m_2=m_{CaCO_3}=\frac{27}{28}.100=\frac{675}{7}(g)`
`=>m_{1}:m_{2}=\frac{56}{\frac{675}{7}}=\frac{392}{675}≈0,58`