Trộn 100 ml dung dịch H2SO4 1,1M với 100ml dung dịch NaOH 1M được dung dịch A. Thêm vào dung dịch A 1,35 gam Al. Tính thể tích H2 bay ra (ở đktc).
Trộn 100 ml dung dịch H2SO4 1,1M với 100ml dung dịch NaOH 1M được dung dịch A. Thêm vào dung dịch A 1,35 gam Al. Tính thể tích H2 bay ra (ở đktc).
Đáp án:
\({V_{{H_2}}} = 1,344l\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{H_2}S{O_4} + 2NaOH \to N{a_2}S{O_4} + 2{H_2}O\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,11mol\\
{n_{NaOH}} = 0,1mol\\
\to {n_{{H_2}S{O_4}}} > \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{2}
\end{array}\)
Suy ra \({H_2}S{O_4}\) dư
\( \to {n_{{H_2}S{O_4}}}dư= 0,11 – \dfrac{1}{2}{n_{NaOH}} = 0,06mol\)
\(\begin{array}{l}
2Al + 3{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}\\
{n_{Al}} = 0,05mol\\
\to \dfrac{{{n_{Al}}}}{2} > \dfrac{{{n_{{H_2}S{O_4}}}dư}}{3}
\end{array}\)
Suy ra Al dư
\(\begin{array}{l}
\to {n_{{H_2}}} = {n_{{H_2}S{O_4}}}dư= 0,06mol\\
\to {V_{{H_2}}} = 1,344l
\end{array}\)