trộn 13,44g KOH 25% , vơi 32,25g dung dịch fecl3 30% A, tinh kl kêt tủa thu đc au pư B, tinh nồng độ dung dịch au pư 31/08/2021 Bởi Nevaeh trộn 13,44g KOH 25% , vơi 32,25g dung dịch fecl3 30% A, tinh kl kêt tủa thu đc au pư B, tinh nồng độ dung dịch au pư
Đáp án: \(\begin{array}{l} a,\ m_{Fe(OH)_3}=2,14\ g.\\ b,\ C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=14,93\%\\ C\%_{KCl}=10,26\%\end{array}\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:3KOH+FeCl_3\to Fe(OH)_3↓+3KCl\\ n_{KOH}=\dfrac{13,44\times 25\%}{56}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3}=\dfrac{32,25\times 30\%}{162,5}=0,06\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ}\ n_{KOH}:n_{FeCl_3}=\dfrac{0,06}{3}<\dfrac{0,06}{1}\\ \Rightarrow FeCl_3\ \text{dư.}\\ Theo\ pt:\ n_{Fe(OH)_3}=\dfrac{1}{3}n_{KOH}=0,02\ mol.\\ \Rightarrow m_{Fe(OH)_3}=0,02\times 107=2,14\ g.\\ b,\\ m_{\text{dd spư}}=13,44+32,25-2,14=43,55\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{KCl}=n_{KOH}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3\text{(dư)}}=0,06-\dfrac{0,06}{3}=0,04\ mol.\\ \Rightarrow C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=\dfrac{0,04\times 162,5}{43,55}\times 100\%=14,93\%\\ C\%_{KCl}=\dfrac{0,06\times 74,5}{43,55}\times 100\%=10,26\%\end{array}\) chúc bạn học tốt! Bình luận
Ta có : $m_{KOH} = 13.44 . 25\% = 3.36 (g) ⇒ n_{KOH} = \dfrac{3.36}{56} = 0.06 (mol)$ $m_{FeCl_3} = 32.25 . 30\% = 9.675 ⇒ n_{FeCl_3} = \dfrac{9.675}{162.5} = \dfrac{387}{6500}(g)$ PTHH: $3KOH + FeCl_3 → Fe(OH)_3 ↓ + 3KCl$ Ta thấy $\dfrac{0.06}{3} < \dfrac{387}{6500} : 1$ nên KOH phản ứng hết, $FeCl_3$ dư Bài toán tính theo KOHa) Theo PTHH: $n_{Fe(OH)_3} = \dfrac{1}{3} n_{KCl} = 0.02 (mol)$ ⇒ $m_{Fe(OH)_3} = 0.02 . 107 = 2.14 (g)$ b) Dung dịch sau phản ứng: KOH và $FeCl_3$ Ta có: $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = m_{\text{dd KOH}} + m_{\text{dd $FeCl_3$}} – m_{Fe(OH)_3}$ ⇒ $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = 13.44 + 32.25 – 2.14 = 43.55 (g)$ Theo PTHH: $n_{FeCl_3(dư)} = n_{FeCl_3} – n_{FeCl_3(p/ứ)} = \dfrac{257}{6500} (mol)$ ⇒ $m_{FeCl_3(dư)} = 6.425 (g)$ $n_{KCl} = n_{KOH} = 0.06 (mol) ⇒ m_{KCl} = 0.06 . 74.5 = 4.47 (g) Do đó: $C_{\% FeCl_3 (dư)} = \dfrac{6.425}{43.55} . 100\% ≈ 14.753\%$ $C_{\% KCl} = \dfrac{4.47}{43.55} . 100\% ≈ 10.264 \%$ Bình luận
Đáp án:
\(\begin{array}{l} a,\ m_{Fe(OH)_3}=2,14\ g.\\ b,\ C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=14,93\%\\ C\%_{KCl}=10,26\%\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:3KOH+FeCl_3\to Fe(OH)_3↓+3KCl\\ n_{KOH}=\dfrac{13,44\times 25\%}{56}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3}=\dfrac{32,25\times 30\%}{162,5}=0,06\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ}\ n_{KOH}:n_{FeCl_3}=\dfrac{0,06}{3}<\dfrac{0,06}{1}\\ \Rightarrow FeCl_3\ \text{dư.}\\ Theo\ pt:\ n_{Fe(OH)_3}=\dfrac{1}{3}n_{KOH}=0,02\ mol.\\ \Rightarrow m_{Fe(OH)_3}=0,02\times 107=2,14\ g.\\ b,\\ m_{\text{dd spư}}=13,44+32,25-2,14=43,55\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{KCl}=n_{KOH}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3\text{(dư)}}=0,06-\dfrac{0,06}{3}=0,04\ mol.\\ \Rightarrow C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=\dfrac{0,04\times 162,5}{43,55}\times 100\%=14,93\%\\ C\%_{KCl}=\dfrac{0,06\times 74,5}{43,55}\times 100\%=10,26\%\end{array}\)
chúc bạn học tốt!
Ta có : $m_{KOH} = 13.44 . 25\% = 3.36 (g) ⇒ n_{KOH} = \dfrac{3.36}{56} = 0.06 (mol)$
$m_{FeCl_3} = 32.25 . 30\% = 9.675 ⇒ n_{FeCl_3} = \dfrac{9.675}{162.5} = \dfrac{387}{6500}(g)$
PTHH: $3KOH + FeCl_3 → Fe(OH)_3 ↓ + 3KCl$
Ta thấy $\dfrac{0.06}{3} < \dfrac{387}{6500} : 1$ nên KOH phản ứng hết, $FeCl_3$ dư
Bài toán tính theo KOH
a) Theo PTHH: $n_{Fe(OH)_3} = \dfrac{1}{3} n_{KCl} = 0.02 (mol)$
⇒ $m_{Fe(OH)_3} = 0.02 . 107 = 2.14 (g)$
b) Dung dịch sau phản ứng: KOH và $FeCl_3$
Ta có: $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = m_{\text{dd KOH}} + m_{\text{dd $FeCl_3$}} – m_{Fe(OH)_3}$
⇒ $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = 13.44 + 32.25 – 2.14 = 43.55 (g)$
Theo PTHH: $n_{FeCl_3(dư)} = n_{FeCl_3} – n_{FeCl_3(p/ứ)} = \dfrac{257}{6500} (mol)$
⇒ $m_{FeCl_3(dư)} = 6.425 (g)$
$n_{KCl} = n_{KOH} = 0.06 (mol) ⇒ m_{KCl} = 0.06 . 74.5 = 4.47 (g)
Do đó: $C_{\% FeCl_3 (dư)} = \dfrac{6.425}{43.55} . 100\% ≈ 14.753\%$
$C_{\% KCl} = \dfrac{4.47}{43.55} . 100\% ≈ 10.264 \%$