Trộn 300ml dung dịch HCl 0,05 M với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 nồng độ a mol/l thu được 500ml dung dịch có pH = x . Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu đư

Trộn 300ml dung dịch HCl 0,05 M với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 nồng độ a mol/l thu được 500ml dung dịch có pH = x . Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 1,9875 gam chất rắn . Giá trị của a và x ?

0 bình luận về “Trộn 300ml dung dịch HCl 0,05 M với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 nồng độ a mol/l thu được 500ml dung dịch có pH = x . Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu đư”

  1. Đáp án:

    a=0,05M và x=12 

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{HCl}} = 0,015mol\\
    {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,2amol\\
     \to {n_{{H^ + }}} = {n_{HCl}} = 0,015mol\\
     \to {n_{O{H^ – }}} = 2{n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,4amol
    \end{array}\)

    Giả sử \({H^ + }\) dư

    Khi cô cạn, axit dư sẽ bay hơi ta có:

    \(\begin{array}{l}
    Ba{(OH)_2} + 2HCl \to BaC{l_2} + 2{H_2}O\\
    {m_{rắn}} = {m_{BaC{l_2}}}\\
     \to {n_{BaC{l_2}}} = {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,2amol\\
     \to 0,2a \times 208 = 1,9875\\
     \to a = 0,0478\\
     \to {n_{{H^ + }}}dư= 0,015 – 0,4a =  – 4,12 \times {10^{ – 3}}
    \end{array}\)

    Loại

    Giả sử \(O{H^ – }\) dư

    Khi cô cạn, bazo dư sẽ kết tinh lại, ta có:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{O{H^ – }}}dư= (0,4a – 0,015)mol\\
    {m_{ran}} = {m_{C{l^ – }}} + {m_{B{a^{2 + }}}} + {m_{O{H^ – }}}\\
     \to 0,015 \times 35,5 + 0,2a \times 137 + 17 \times (0,4a – 0,015) = 1,9875\\
     \to a = 0,05M\\
     \to {n_{O{H^ – }}}dư= 0,4a – 0,015 = 5 \times {10^{ – 3}}\\
     \to {\rm{[O}}{{\rm{H}}^ – }{\rm{]}} = 0,01 \to pOH = 2 \to pH = 12
    \end{array}\)

    Vậy a=0,05M và x=12 

    Bình luận

Viết một bình luận