trộn 50 ml dung dịch NaOH 0,018 m với với 50 ml dung dịch HCl ơ 0,016 m thu được 100 ml dung dịch A. a) tính nồng độ mol/lít của các ion trong dung d

trộn 50 ml dung dịch NaOH 0,018 m với với 50 ml dung dịch HCl ơ 0,016 m thu được 100 ml dung dịch A.
a) tính nồng độ mol/lít của các ion trong dung dịch A ?
.b) tính PH dung dịch A?
c) Cô cạn dung dịch A thì thu được bao nhiêu gam chất rắn khan?

0 bình luận về “trộn 50 ml dung dịch NaOH 0,018 m với với 50 ml dung dịch HCl ơ 0,016 m thu được 100 ml dung dịch A. a) tính nồng độ mol/lít của các ion trong dung d”

  1. Đáp án:

     \(\begin{array}{l}
    a)\\
    {\rm{[}}N{a^ + }{\rm{]}} = 0,009M\\
    {\rm{[}}C{l^ – }{\rm{]}} = 0,008M\\
    {\rm{[}}O{H^ – }{\rm{] = }}0,001M\\
    b)\\
    pH = 11\\
    c)\\
    m = 0,0508g
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

     \(\begin{array}{l}
    a)\\
    {n_{NaOH}} = 0,05 \times 0,018 = 0,0009\,mol\\
    {n_{HCl}} = 0,05 \times 0,016 = 0,0008\,mol\\
    NaOH + HCl \to NaCl + {H_2}O\\
    \dfrac{{0,0009}}{1} > \dfrac{{0,0008}}{1} \Rightarrow\text{NaOH dư} \\
    {n_{NaOH}} \text{ dư}= 0,0009 – 0,0008 = 0,0001\,mol\\
    {n_{NaCl}} = {n_{HCl}} = 0,0008\,mol\\
    {n_{N{a^ + }}} = 0,0008 + 0,0001 = 0,0009\,mol\\
    {n_{O{H^ – }}} = {n_{NaOH}} \text{ dư} = 0,0001\,mol\\
    {n_{C{l^ – }}} = {n_{NaCl}} = 0,0008\,mol\\
    {\rm{[}}N{a^ + }{\rm{]}} = \dfrac{{0,0009}}{{0,1}} = 0,009M\\
    {\rm{[}}C{l^ – }{\rm{]}} = \dfrac{{0,0008}}{{0,1}} = 0,008M\\
    {\rm{[}}O{H^ – }{\rm{]}} = \dfrac{{0,0001}}{{0,1}} = 0,001M\\
    b)\\
    pH = 14 – {\rm{[}} – \log (0,001){\rm{]}} = 11\\
    c)\\
    {m_{NaCl}} = 0,0008 \times 58,5 = 0,0468g\\
    {m_{NaOH}} \text{ dư}= 0,0001 \times 40 = 0,004g\\
    m = 0,0468 + 0,004 = 0,0508g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận