Trộn a(mol) Al với b(mol) Fe2O3 rồi thực hiện pứ nhiệt nhôm. Sau pứ xảy ra hoàn toàn chia sản phẩm thành 2 phần =
P1: Tác dụng dd HCl dư thu 0,6 mol H2
P2: Tác dụng dd NaOH dư thu 0,45 mol H2. Tìm a và b
Trộn a(mol) Al với b(mol) Fe2O3 rồi thực hiện pứ nhiệt nhôm. Sau pứ xảy ra hoàn toàn chia sản phẩm thành 2 phần =
P1: Tác dụng dd HCl dư thu 0,6 mol H2
P2: Tác dụng dd NaOH dư thu 0,45 mol H2. Tìm a và b
Đáp án:
`a=0,9(mol)`
`b=0,15(mol)`
Giải thích các bước giải:
Do sau phản ứng hỗn hợp phản ứng với `NaOH`
`=>Al` dư
$2Al+Fe_2O_3\xrightarrow{t^o}2Fe+Al_2O_3$
Xét `TN2`
`2Al+2H_2O+2NaOH->2NaAlO_2+3H_2`
Theo phương trình
`n_{Al(dư)}=2/3 n_{H_2}=0,3(mol)`
Xét TN1
`Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`
`2Al+6HCl->2AlCl_3+3H_2`
Theo phương trình
`n_{Fe}+1,5n_{Al}=n_{H_2}=0,6`
`=>n_{Fe}=0,6-0,45=0,15(mol)`
Do hỗn hợp chia thành 2 phần bằng nhau
`=>n_{Fe}=2n_{Fe(2)}=0,3(mol)`
`n_{Al(dư)}=2n_{Al}=0,6(mol)`
Theo phương trình
`n_{Al(pứ)}=n_{Fe}=0,3(mol)`
$\Rightarrow a=∑n_{Al}=0,3+0,6=0,9(mol)$
Bảo toàn nguyên tố `Fe`
`b=n_{Fe_2O_3}=1/2 n_{Fe}=0,15(mol)`