trong 1 bình kín chứa 2 mol o2;3 mol so2 và một ít bột xúc tác v2o5.nung nóng bình 1 thời gian thu được 95,2 lít hỗn hợp khí b(đktc).tính hiệu suất của phản ứng oxi hóa so2 thành so3
trong 1 bình kín chứa 2 mol o2;3 mol so2 và một ít bột xúc tác v2o5.nung nóng bình 1 thời gian thu được 95,2 lít hỗn hợp khí b(đktc).tính hiệu suất của phản ứng oxi hóa so2 thành so3
Đáp án:
\(H = \frac{{1,5}}{3} = 30\% \)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2S{O_2} + {O_2}\xrightarrow{{{t^o;V_2O_5}}}2S{O_3}\)
Vì \({n_{{O_2}}} > \frac{1}{2}{n_{S{O_2}}}\) nên \(O_2\) dư
Gọi số mol \(SO_2\) phản ứng là \(x\) suy ra \(O_2\) phản ứng là \(0,5x\)
Sau phản ứng:
\({n_{S{O_2}}} = 3 – x{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{{O_2}}} = 2 – 0,5x{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{S{O_3}}} = {n_{S{O_2}{\text{ phản ứng}}}} = x\)
\( \to {n_{hh}} = 3 – x + 2 – 0,5x + x = 5 – 0,5x = \frac{{95,2}}{{22,4}} = 4,25\)
\( \to x = 1,5\)
Hiệu suất:
\(H = \frac{{1,5}}{3} = 30\% \)
$n_B=\dfrac{95,2}{22,4}=4,25(mol)$
$2SO_2+O_2\buildrel{{t^o, V_2O_5}}\over\rightleftharpoons 2SO_3$
Theo lí thuyết, $\dfrac{3}{2}<\dfrac{2}{1}$ nên $SO_2$ hết
Thực tế $SO_2$ phản ứng $x$ mol
B chứa:
$SO_3: x$ mol
$SO_2: 3-x$ mol
$O_2: 2-0,5x$ mol
$\Rightarrow x+3-x+2-0,5x=4,25$
$\Leftrightarrow x=1,5$
$\to H=\dfrac{1,5.100}{3}=50\%$