Trong 40kg nước biển có 2 kg muối.
1) Tính tỉ số phần trăm của muối trong nước biển.
2) Tính lượng muối trong 60 kg nước biển.
3) Cần thêm bao nhiêu kilogam nước thường vào 60kg nước biển để được hỗn hợp có 3% muối?
Trong 40kg nước biển có 2 kg muối.
1) Tính tỉ số phần trăm của muối trong nước biển.
2) Tính lượng muối trong 60 kg nước biển.
3) Cần thêm bao nhiêu kilogam nước thường vào 60kg nước biển để được hỗn hợp có 3% muối?
1, Tỉ số % của muối trong nước biển là:
`2÷40.100=5(%)`
2, Lượng muối có trong $60kg$ nước biển là:
`60.5%=3(kg)`
3, Cần thêm số kg nước thường vào `60kg` nước biển để có hỗn hợp `3%` muối là:
`(3÷3%)-60=40(kg)`
1) Tỉ số phần trăm của muối trong nước biển là:
`(2.100)/40 %=5%`
2)Lượng muối có trong `60kg` nước biển là:
`60. 5% = 3 (kg)`
3)Trong 60kg nước biểncó `3kg` muối
Lượng nước trong hỗn hợp `3%` muối đó là :
`3 : 3% = 100 ( kg)`
Lượng nước thường phải thêm vào là:
`100 –60 = 40 (kg)`