Trong một hội nghị học sinh giỏi, số học sinh nữ chiếm 2/5 , trong đó 3/8 số học sinh nữ là học sinh lớp 6. trong số học sinh nam đi dự hội nghị, 2/9 là học sinh lớp 6. biết số học sinh dự hội nghị trong khoảng từ 100 đến 170. Tính số học sinh nam và học sinh nữ lớp 6.
Số học sinh nữa tham gia chiếm số phần là:
`$\frac{2}{5}$ x ×$\frac{3}{8}$ =$\frac{6x}{40}$ `
$\text{Số học sinh nam của khối 6 chiếm số phần là:}$
`$\frac{3x}{5}$ ×$\frac{2}{9}$ =$\frac{17}{60}$ `
$\text{Tổng số học sinh lớp 6 là:}$
`$\frac{6x}{40}$+$\frac{6x}{45}$ =$\frac{17}{60}$ hs`
`⇒ x : 60`
`⇒ x = 60T T thuộc N*`
ta có:
`100 < 60T < 170`
`1,67< T< 2,5`
`⇒T= 2`
`⇒ x=120 hs`
Vậy số nữ hs lớp 6 tham gia hội nghị là 18 hs
số hs nam lớp 6 tham gia hội nghị là: 16 hs
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi số học sinh giỏi dự hội nghị là: x
Số học sinh nữa tham gia chiếm số phần là:
$\frac{2}{5}$$x^{}$ .$\frac{3}{8}$=$\frac{6x}{40}$
Số học sinh nam của khối 6 chiếm số phần là:
$\frac{3}{5}$$x^{}$.$\frac{2}{9}$=$\frac{6x}{45}$
Tổng số học sinh lớp 6 là:
$\frac{6x}{40}$+$\frac{6x}{45}$=$\frac{17}{60}$ ($hs^{}$)
⇒ x $\vdots$ 60
⇒ x=60t (t thuộc N*)
Ta lại có:
100< 60t < 170
⇔ 1,67< t< 2,5
⇒ t=2
⇒ x=120 h/s
Vậy số nữ h/s lớp 6 tham gia hội nghị là: 18 học sinh
và số nam h/s lớp 6 tham gia hội nghị là: 16 học sinh
học tốt