trong phong chào kế hoạch nhỏ , lớp 4a và lớp 4b góp được 50 kg giấy vụn . Tìm số giấy vụn của mỗi lớp , biết rằng 4/7 số giấy vụn của lớp 4a bằng 8/11 số giấy vụn của lớp 4b
trong phong chào kế hoạch nhỏ , lớp 4a và lớp 4b góp được 50 kg giấy vụn . Tìm số giấy vụn của mỗi lớp , biết rằng 4/7 số giấy vụn của lớp 4a bằng 8/11 số giấy vụn của lớp 4b
Tỉ số của 2 lớp là : 4/7 :8/14 = 11 /14
số kg sắt vụn của 4A là : 50 ; ( 14 + 11 ) x 14 = 28 Kg
số kg sắt vụn của của 4B là : 50 – 28 = 22 Kg
Đ/S ; 5A :28 Kg
5B :22 Kg
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
TA CÓ
TỈ SỐ GIỮA HAI LỚP LÀ
4/7:8/11=11/14
THÌ BÀI TOÁN TRỞ VỀ TỔNG TỈ:
11+14=25 VÀ LỚP 4A LÀ SỐ LỚN HƠN
LỚP 4A CÓ SỐ GIẤY VỤN LÀ
50:25.14= 28 KG
LỚP 4B CÓ SỐ GIẤY VỤN LÀ
50-28=22 KG
MÌNH CŨNG LỚP 4 LUN NÈ