Trong phòng thí nghiệm có canxi oxit, nước, MnO2, axit H2SO4 70% (D = 1,61g/cm3) và NaCl. Hỏi cần phải dùng những chất gì và với lượng chất là bao nhiêu để điều chế 254 g clorua vôi?
Trong phòng thí nghiệm có canxi oxit, nước, MnO2, axit H2SO4 70% (D = 1,61g/cm3) và NaCl. Hỏi cần phải dùng những chất gì và với lượng chất là bao nhiêu để điều chế 254 g clorua vôi?
Đáp án:
\( {m_{CaO}} ) = 112{\text{ gam}}\)
\({m_{{H_2}O}} = 36{\text{ gam}}\)
\({m_{Mn{O_2}}} = 174{\text{ gam}}\)
\({V_{dd\;{{\text{H}}_2}S{O_4}}} = 696,65{\text{ c}}{{\text{m}}^3}\)
Giải thích các bước giải:
Cần hết cả mấy chất trên luôn
Các phản ứng xảy ra để điều chế:
\(CaO + {H_2}O\xrightarrow{{}}Ca{(OH)_2}\)
\(NaCl + {H_2}S{O_4}\xrightarrow{{{t^o}}}NaHS{O_4} + HCl\)
\(Mn{O_2} + 4HCl\xrightarrow{{}}MnC{l_2} + C{l_2} + 2{H_2}O\)
\(Ca{(OH)_2} + C{l_2}\xrightarrow{{}}CaOC{l_2} + {H_2}O\)
Clorua vôi là \(CaOCl_2\)
\({n_{CaOC{l_2}}} = \frac{{254}}{{40 + 16 + 35,5.2}} = 2{\text{ mol}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{CaOC{l_2}}} = {n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {n_{C{l_2}}}\)
\({n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {n_{CaO}} = {n_{{H_2}O}} = 2{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{CaO}} = 2.(40 + 16) = 112{\text{ gam}}\)
\({m_{{H_2}O}} = 2.18 = 36{\text{ gam}}\)
\({n_{C{l_2}}} = {n_{Mn{O_2}}} = 2{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{HCl}} = 4{n_{C{l_2}}} = 8{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{Mn{O_2}}} = 2.(55 + 16.2) = 174{\text{ gam}}\)
\({n_{NaCl}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{HCl}} = 8{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{NaCl}} = 8.58,5 = 468{\text{ gam}}\)
\({m_{{H_2}S{O_4}}} = 8.98 = 784{\text{ gam}}\)
\( \to {m_{dd\;{{\text{H}}_2}S{O_4}}} = \frac{{784}}{{70\% }} = 1120{\text{ gam}}\)
\( \to {V_{dd\;{{\text{H}}_2}S{O_4}}} = \frac{{1120}}{{1,61}} = 696,65{\text{ c}}{{\text{m}}^3}\)