Từ dung dịch NaCL 29,25% nước cất và những dụng cụ cần thiết, hãy tính toán giới thiệu cách lha chế 400 ml dung dịch NaCL với nồng độ 0,5 M
Từ dung dịch NaCL 29,25% nước cất và những dụng cụ cần thiết, hãy tính toán giới thiệu cách lha chế 400 ml dung dịch NaCL với nồng độ 0,5 M
Ta có:
\({n_{NaCl}} = 0,4.0,5 = 0,2{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{NaCl}} = 0,2.(23 + 35,5) = 11,7{\text{ gam}}\)
\( \to {m_{dd\;{\text{NaCl 29}}{\text{,25% }}}} = \frac{{11,7}}{{29,25\% }} = 40{\text{ gam}}\)
Cách pha:
Cho vào bình chia thể tích một lượng 40 gam dung dịch \(NaCl\) 29,25%. Sau đó cho nước vào bình cho tới vạch 400 ml rồi khuấy đều. Ta sẽ thu được 400 ml dung dịch \(NaCl\) 0,5M
Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:
Bạn tham khảo nhé.
Giải thích các bước giải:
+) Tính toán:
`n_{NaCl}=0,4.0,5=0,2 mol`
`=> m_{NaCl}=0,2.58,5=11,7g`
`m_{dd.NaCl.29,25%}={11,7}/{29,25%}=40g`
+) Pha chế:
_Cân lấy `40g` dd`HCl` `29,25%` cho vào cốc thủy tinh chia vạch có dung tích `750ml` hoặc `1000ml`.
_Thêm từ từ nước cất vào cốc cho đến vạch `400ml`, vừa cho vừa khuấy đều.
=> Ta thu được `400ml` dung dịch `NaCl` `0,5M`