Từ nhà Lan đến trường dài 2 km, hàng ngày Lan đi học lúc 6 giờ 40 phút với vận tốc 5 km/giờ. a/ Lan đến trường lúc mấy giờ? b/ Buổi trưa, muốn về nh

Từ nhà Lan đến trường dài 2 km, hàng ngày Lan đi học lúc 6 giờ 40 phút với vận tốc 5 km/giờ.
a/ Lan đến trường lúc mấy giờ?
b/ Buổi trưa, muốn về nhà lúc 11 giờ 30 phút thì Lan phải khởi hành từ trường lúc mấy giờ
c/ Quãng đường từ nhà Lan đến trường có trồng cây hai bên đường, cây nọ cách cây kia 5m. Hỏi có tất cả bao nhiêu cây ở hai bên đường biết hai đầu đường đều được trồng cây?

0 bình luận về “Từ nhà Lan đến trường dài 2 km, hàng ngày Lan đi học lúc 6 giờ 40 phút với vận tốc 5 km/giờ. a/ Lan đến trường lúc mấy giờ? b/ Buổi trưa, muốn về nh”

  1. a) Thời gian Lan đến trường là:

        2 : 5 = 0,4 (giờ)

       Đổi: 0,4 giờ = 24 phút

       Thời điểm Lan đến trường là:

       6 giờ 40 phút + 24 phút = 7 giờ 4 phút

    b) Thời điểm Lan khởi hành là:

        11 giờ 30 phút – 24 phút = 11 giờ 6 phút

    c) Đổi: 2km = 2000m

       Số cây mỗi bên đường là:

       2000 : 5 + 1 = 401 (cây)

       Số cây hai bên đường là:

       401 × 2 = 802 (cây)

          ĐS:

    Bình luận

Viết một bình luận