Vào lúc 7h một ô tô thứ nhất xuất phát từ Hà Nội với vận tốc 45km/h đi về Hải Phòng. Sau 50 phút một ô tô thứ hai cũng xuất phát từ HN đi về HP với vận tốc 60km/h và gặp ô tô thứ nhất. Hỏi lúc 2 ô tô gặp nhau là mấy giờ?
Vào lúc 7h một ô tô thứ nhất xuất phát từ Hà Nội với vận tốc 45km/h đi về Hải Phòng. Sau 50 phút một ô tô thứ hai cũng xuất phát từ HN đi về HP với vận tốc 60km/h và gặp ô tô thứ nhất. Hỏi lúc 2 ô tô gặp nhau là mấy giờ?
Đáp án:
Hai ôtô gặp nhau lúc 9h30′
Giải thích các bước giải:
Gọi x (h) là thời gian mà hai xe gặp nhau
Quãng đường mà ôtô thứ nhất đi trong 50 phút : 45. 5/6 = 37,5 (km)
Quãng đường mà ôtô thứ nhất đi duic cho đến khi gặp ôtô thứ hai : 45x (km)
Quãng đường mà ôtô thứ hai đi được cho đến khi gặp ôtô thứ nhất : 60x (km)
Khi hai ôtô gặp nhau ta có :
37,5 + 45x = 60x
<=> x = 2,5 ( thỏa mãn )
Vậy lúc 9h30′ hai ôtô gặp nhau
Gọi x là thời gian ô tô thứ nhất đi được cho đến khi hai xe gặp nhau ( x>0, x tính bằng h )
Thời gian ô tô thứ hai đi được là x-$\frac{5}{6}$ ( 50 phút=$\frac{5}{6}$ giờ )
Quãng đường ô tô thứ nhất đi được là 45x
Quãng đường ô tô thứ hai đi được là 60(x-$\frac{5}{6}$)
Do hai xe đều xuất phát từ HN về HP và gặp nhau nên ta có phương trình:
45x = 60.(x-$\frac{5}{6}$)
⇔ 45x = 60x – 50
⇔ 45x – 60x = -50
⇔ -15x = -50
⇔ x = $\frac{10}{3}$ = 3,3 (Nhận)
Vậy lúc hai ô tô gặp nhau là 7 + 3,3 = 10,3 giờ hay 10 giờ 20 phút