Chiều rộng của một đám đất hình chữ nhật là 16,5m, chiều rộng bagwf 1/3 chiều dài. Trên thửa ruộng đó người ta trồng cà chua. Hỏi người ta thu hoạch được bao nhiêu yến cà chua biết mỗi mét vuông thu hoạch được 6,8 kg cà chua.
Chiều rộng của một đám đất hình chữ nhật là 16,5m, chiều rộng bagwf 1/3 chiều dài. Trên thửa ruộng đó người ta trồng cà chua. Hỏi người ta thu hoạch được bao nhiêu yến cà chua biết mỗi mét vuông thu hoạch được 6,8 kg cà chua.
Đáp án:
555,39 yến
Giải thích các bước giải:
Chiều dài đám đất là :
16,5 x 3 : 1 = 49,5 ( m)
Diện tích đám đất là :
16,5 x 49,5 = 816,75 ( m2)
Cả đám đất thu đc số yến cà chua là :
816,75 : 1 x 6,8 = 5553,9 ( kg)
= 555,39 yến
Đáp số : 555,39 yến
Mik xin hay nhất ạ !
Giải thích các bước giải:
– Chiều dài đám đất là:
`16,5:1/3=49,5 (m)`
– Diện tích đám đất là:
`49,5xx16,5=816,75 (m^2)`
– Số `kg` cà chua thu hoạch được trên thửa ruộng là:
`816,75:1xx6,8=5553,9 (kg)`
Đổi: `5553,9 kg=555,39` yến
Đáp số: `555,39` yến