cho 10g hợp kim gồm Al,Cu,Mg.Vào dung dịch HCl dư thì thu được 11,98 lít khí H2 ở đktc và 0,31g 1 chất rắn ko tan.Xác định thành phần %khối lượng của mỗi kim loại trong hợp kim
cho 10g hợp kim gồm Al,Cu,Mg.Vào dung dịch HCl dư thì thu được 11,98 lít khí H2 ở đktc và 0,31g 1 chất rắn ko tan.Xác định thành phần %khối lượng của mỗi kim loại trong hợp kim
Đáp án:
2Al + 6HCl → $2AlCl_{3}$ + $3H_{2}$ ↑
2x 3x
Mg + 2HCl → $MgCl_{2}$ + $H_{2}$ ↑
y y
Cu + HCl → không phản ứng
%Cu= $\frac{0,31}{10}$$.100$%$=3,1$%
$m_{Al+Mg}$ $= 10-0,31=9,69g$
Gọi lần lượt số mol của Al và Mg là 2x và y
$m_{Al}$ $= 27.2x=54x$
$m_{Mg}$ $= 24.y=24y$
$n_{H_{2}}$ =$\frac{11,98}{22,4}$ $≈ 0,53 mol$
⇒$\left \{ {{54x+24y=9,69} \atop {3x+y=0,53}} \right.$
⇒$\left \{ {{x=0,168} \atop {y=0,025}} \right.$
$m_{Al}$ $= 27.2x=27.2.0,168=9,072g$
%$Al=$$\frac{9,072}{10}$$.100$%$=90,72$%
%$Mg=100-90,72-3,1=6,18$%
Gọi $a, b, c$ là $mol$ $Al, Cu, Mg$.
$\Rightarrow 27a+64b+24c=10$ (1)
$n_{H_2}=0,534 mol$
$2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2$
$Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2$
$\Rightarrow 1,5a+c=0,534$ (2)
Chất không tan là Cu.
$\Rightarrow 64b=0,31$ (3)
Từ (1), (2), (3)
$\Rightarrow a=0,347; b=0,0048; c=0,013$
$\%m_{Al}=\dfrac{0,347.27.100}{10}=93,69\%$
$\%m_{Mg}=\dfrac{0,31.100}{10}=3,1\%$
$\%m_{Cu}=3,21\%$