cho 200g SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17% (D=1,12g/ml ) được dung dịch A . Tính nồng độ % của dung dịch A
cho 200g SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17% (D=1,12g/ml ) được dung dịch A . Tính nồng độ % của dung dịch A
By Madeline
By Madeline
cho 200g SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17% (D=1,12g/ml ) được dung dịch A . Tính nồng độ % của dung dịch A
Đáp án:
32,985%
Giải thích các bước giải:
`SO_3 + H_2O → H2SO_4 `
`80g 98g`
`200g. x(g)`
`x= \frac{200× 98}{80} = 245g`
Khối lượng dung dịch H2SO4 là `m =D×V= 1,12×1000 = 1120g`
`m_{H_2SO_4}` trước phản ứng `= (1120×17) / 100 = 190,4g`
`m_{H_2SO_4}` sau phản ứng `= 190,4 + 245 = 435,4g`
`m_{dd\ H_2SO_4}` sau phản ứng `= 1120 + 200 = 1320g`
`C%= \frac{435,4}{1320} × 100 = 32,985%`
Đáp án:
32,98%
Giải thích các bước giải:
\(SO_3+H_2O\to H_2SO_4\)
\(n_{SO_3}=\dfrac{200}{80}=2,5\ \text{mol}; m_{dd\ H_2SO_4}=1000\cdot 1,12=1120\ \text{gam}\to m_{H_2SO_4}=1120\cdot 17\%=190,4\ \text{gam}; m_{H_2O}=1120-190,4=929,6\ \text{gam}\to n_{H_2O}=\dfrac{929,6}{18}=\dfrac{2324}{45}\ \text{mol}\)
Ta có: \(2,5<\dfrac{2324}{45}\to\)Sau phản ứng \(SO_3\) hết
\(\to n_{H_2SO_4}=n_{SO_3}=2,5\ \text{mol}\to m_{H_2SO_4}=98\cdot 2,5=245\ \text{gam}\)
BTKL: \(m_{dd\ A}=200+1120=1320\ \text{gam}\)
\(\to C\%_{dd\ A}=\dfrac{245+190,4}{1320}\cdot 100\%=32,98%\%\)