Đốt cháy hoàn toàn hỗ hợp A gồm FeS2, Cu2S thi được chất rắn B và khí C. Toàn bộ B phản ứng vừa đủ với 200ml dd H2SO4 2,5M. Toàn bộ C phản ứng hết với 250ml dd NaOH 4M.
1, Viết các phương trình phản ứng
2, Tính % khối lượng mỗi hợp chất trong hỗn hợp A
Đáp án:
`=>%m_{FeS_2}=30%`
`=>%m_{Cu_2S}=70%`
Giải thích các bước giải:
`1,`
$4FeS_2+11O_2\xrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+8SO_2$
$Cu_2S+2O_2\xrightarrow{t^o}2CuO+SO_2$
`Fe_2O_3+3H_2SO_4->Fe_2(SO_4)_3+3H_2O`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
`SO_2+2NaOH->Na_2SO_3+H_2O`
`2,`
`n_{H_2SO_4}=0,2.2,5=0,5(mol)`
Gọi `x,y` lần lượt là số mol `FeS_2` và `Cu_2S`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=1,5x+2y=0,5 (1)`
`n_{NaOH}=0,25.4=1(mol)`
Theo phương trình
`n_{NaOH}=2(2x+y)=1 (2)`
Từ `(1) và (2)` giải hệ phương trình
$\Rightarrow \begin{cases}x=0,2(mol)\\y=0,1(mol)\\\end{cases}$
`=>%m_{FeS_2}=\frac{0,2.120}{0,2.120+0,1.160}=30%`
`=>%m_{Cu_2S}=100-30=70%`
Đáp án:
Giải thích các bước giải: