GIÚP E NHANH VỚI MẤY ANH CHỊ ƠI
1+Tính theo PTHH
a, 0,5 mol Al2O3
b, 0.01 CaCO3
c, H2 chứ 0,2ml khí O2 và 0,1 mol (đktc)
d, 672 ml CO2 và 5,6l khí N2
2-Đốt 4kg than trong oxi
a, VO2=?
b, Vco2=?
c, V không khí =?
giúp e nhanh với ạ:<
GIÚP E NHANH VỚI MẤY ANH CHỊ ƠI 1+Tính theo PTHH a, 0,5 mol Al2O3 b, 0.01 CaCO3 c, H2 chứ 0,2ml khí O2 và 0,1 mol (đktc) d, 672 ml CO2 và 5,6l khí N2
By Abigail
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
2
C+O2—–>CO2
a,4kg=4000g
nO2=$\frac{4000}{16}$ =250 mol
V=n*22.4=250*22.4=5600l
b,theo pthh nO2=nCO2=250 mol
V=n*22.4=250*22.4=5600l
c,
1,
a,m=n*M=0.5*102=51 g
b,m=n*M=0.01*100=1g
c,m=n*M=
d,n=V/22.4=0.672/22.4=0.03 mol
Đáp án:
Câu 1:
\(\begin{array}{l} a,\ m_{Al_2O_3}=51\ g.\\ b,\ m_{CaCO_3}=1\ g.\\ c,\ m_{\text{hh khí}}=3,6\ g.\\ V_{\text{hh khí}}=6,72\ lít.\\ d,\ m_{\text{hh khí}}=8,32\ g.\\ V_{\text{hh khí}}=6,272\ lít.\end{array}\)
Câu 2:
\(\begin{array}{l} a,\ V_{O_2}=7466,67\ lít.\\ b,\ V_{CO_2}=7466,67\ lít.\\ c,\ V_{KK}=37333,35\ lít.\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
Câu 1:
Sửa đề: 0,2ml H2 thành 0,2 mol H2
\(\begin{array}{l} a,\ m_{Al_2O_3}=0,5\times 102=51\ g.\\ b,\ m_{CaCO_3}=0,01\times 100=1\ g.\\ c,\ m_{\text{hh khí}}=m_{H_2}+m_{O_2}=0,2\times 2+0,1\times 32=3,6\ g.\\ V_{\text{hh khí}}=(n_{H_2}+n_{O_2})\times 22,4=(0,2+0,1)\times 22,4=6,72\ lít.\\ d,\ n_{CO_2}=\dfrac{0,672}{22,4}=0,03\ mol.\\ n_{N_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\ mol.\\ ⇒m_{\text{hh khí}}=m_{CO_2}+m_{N_2}=0,03\times 44+0,25\times 28=8,32\ g.\\ ⇒V_{\text{hh khí}}=(n_{CO_2}+n_{N_2})\times 22,4=(0,03+0,25)\times 22,4=6,272\ lít.\end{array}\)
Câu 2:
\(\begin{array}{l} a,\ PTHH:C+O_2\xrightarrow{t^o} CO_2\\ \text{Đổi 4 kg = 4000 g.}\\ n_{C}=\dfrac{4000}{12}=\dfrac{1000}{3}\ (mol).\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=n_{CO_2}=n_{C}=\dfrac{1000}{3}\ (mol).\\ ⇒V_{O_2}=\dfrac{1000}{3}\times 22,4=7466,67\ lít.\\ b,\ V_{CO_2}=\dfrac{1000}{3}\times 22,4=7466,67\ lít.\\ c,\ V_{KK}=V_{O_2}\times 5=7466,67\times 5=37333,35\ lít.\end{array}\)
chúc bạn học tốt!