Hòa tan 14 gam Fe trong 73 gam dung dịch axit HCl 20%. a. Viết PTHH xảy ra. b. Tính khối lượng muối thu được. 06/08/2021 Bởi Gianna Hòa tan 14 gam Fe trong 73 gam dung dịch axit HCl 20%. a. Viết PTHH xảy ra. b. Tính khối lượng muối thu được.
`a)` PTHH `Fe+2HCl→FeCl_2 +H_2` `b)` `n_{Fe}=14/56 =0,25(mol)` `m_(HCl)=73.20%=14,6(g)` `⇒n_{HCl}=(14,6)/{36,5} =0,4(mol)` Xét tỉ lệ số `(mol)` `(0,25)/1> {0,4}/{2}` `⇒Fe` dư Theo PTHH `n_(FeCl_2)=1/2.n_(HCl)={1}/{2}×0,4=0,2(mol)` `⇒m_(FeCl_2)=0,2×127=25,4(g)` Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: a, Fe+2HCl→$FeCl_{2}$ +$H_{2}$ b,Ta có $n_{Fe}$ =$\frac{14}{56}$ =0,25(mol) Ta có C%HCl=$\frac{m_{ct}}{m_{dd}}$ ×100 ⇔20=$\frac{m_{ct}}{73}$ ×100 ⇔$m_{dd}$ =14,6(g) ⇒$n_{HCl}$=$\frac{14,6}{1+35,5}$ =0,4(mol) Ta thấy $\frac{0,25}{1}$> $\frac{0,4}{2}$ ⇒Fe dư nên ta tính theo số mol của HCl Theo pt $n_{FeCl_{2}}$=$\frac{1}{2}$$n_{HCl}$=$\frac{1}{2}$×0,4=0,2(mol) ⇒$n_{FeCl_{2}}$=0,2×(56+2×35,5)=25,4(g) Bình luận
`a)`
PTHH
`Fe+2HCl→FeCl_2 +H_2`
`b)`
`n_{Fe}=14/56 =0,25(mol)`
`m_(HCl)=73.20%=14,6(g)`
`⇒n_{HCl}=(14,6)/{36,5} =0,4(mol)`
Xét tỉ lệ số `(mol)`
`(0,25)/1> {0,4}/{2}`
`⇒Fe` dư
Theo PTHH
`n_(FeCl_2)=1/2.n_(HCl)={1}/{2}×0,4=0,2(mol)`
`⇒m_(FeCl_2)=0,2×127=25,4(g)`
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a, Fe+2HCl→$FeCl_{2}$ +$H_{2}$
b,Ta có $n_{Fe}$ =$\frac{14}{56}$ =0,25(mol)
Ta có C%HCl=$\frac{m_{ct}}{m_{dd}}$ ×100
⇔20=$\frac{m_{ct}}{73}$ ×100
⇔$m_{dd}$ =14,6(g)
⇒$n_{HCl}$=$\frac{14,6}{1+35,5}$ =0,4(mol)
Ta thấy $\frac{0,25}{1}$> $\frac{0,4}{2}$
⇒Fe dư nên ta tính theo số mol của HCl
Theo pt $n_{FeCl_{2}}$=$\frac{1}{2}$$n_{HCl}$=$\frac{1}{2}$×0,4=0,2(mol)
⇒$n_{FeCl_{2}}$=0,2×(56+2×35,5)=25,4(g)