Khử hoàn toàn 24g H2 gồm FexOy và CuO bằng khí H2 dư ở nhiệt độ thích hợp sau phản ứng thu được 17,6g H2 2 kim loại trong đó mFe nhiều hơn mức 4,8g .

Khử hoàn toàn 24g H2 gồm FexOy và CuO bằng khí H2 dư ở nhiệt độ thích hợp sau phản ứng thu được 17,6g H2 2 kim loại trong đó mFe nhiều hơn mức 4,8g . tìm FexOy

0 bình luận về “Khử hoàn toàn 24g H2 gồm FexOy và CuO bằng khí H2 dư ở nhiệt độ thích hợp sau phản ứng thu được 17,6g H2 2 kim loại trong đó mFe nhiều hơn mức 4,8g .”

  1. Đáp án:

    đáp án :CTHH của oxit là Fe2Fe2O3O3

    Đặt CTHH oxit sắt là

    FexFexOyOy (x,y ∈ N*)

    PTHH: CuO+H2 → Cu+H2O (1)

    FexOy + yH2 → xFe + yH2O (2)

    Fe+2HCl → FeCl2 + H2 ( ↑ ) (3)

    2 kim loại thu được là Cu và Fe thì khi cho 2 kim loại đó tác dụng với HCl thì chỉ có Fe tác dụng với HCl còn Cu thì không do đứng sau H trong dãy điện hóa.

    nH2 (3) = 4,4822,4 = 0,2 ( mol )

    Theo PTHH (3) → nFe= nH2 (3) = 0,2 ( mol )

    Theo PTHH (2) → {nFexOy=1x∗nFe=1x∗0,2=0,2x(mol)nH2(2)=yx∗nFe=yx∗0,2=0,2yx(mol)

    Theo PTHH (1) → nCuO = nH2 =0,2yx(mol)

    mà mhh = mCuO + mFexOy

    → mhh = nCuO∗80 + nFexOy∗(56x+16y)=24(g)

    → 0,2yx∗80 + 0,2x∗(56x+16y)=24(g)

    → xy = 23

    Vậy CTHH của oxit là Fe2

    Giải thích các bước giải:

     

    Bình luận

Viết một bình luận