Một miếng đất hình chữ nhật có chu vi là 86m. Chiều dài 28m. Ở giữa miếng đất người ta làm một bồn hoa hình tam giác có chiều Cao 9.6m và bằng 3/5 cạnh đáy. Vậy điện tích miếng đất còn lại là bao nhiêu
Một miếng đất hình chữ nhật có chu vi là 86m. Chiều dài 28m. Ở giữa miếng đất người ta làm một bồn hoa hình tam giác có chiều Cao 9.6m và bằng 3/5 cạnh đáy. Vậy điện tích miếng đất còn lại là bao nhiêu
Đáp số : 343,3m2343,3m2.
Giải thích các bước giải:
Cạnh đáy bồn hoa hình tam giác là :
9,6:3×5=16(m)9,6:3×5=16(m)
Diện tích bồn hoa là :
16×9,6:2=76,8(m2)16×9,6:2=76,8(m2)
Nửa chu vi miếng đất hình chữ nhật đó là :
86:2=43(m)86:2=43(m)
Chiều rộng miếng đất đó là :
43−28=15(m)43−28=15(m)
Diện tích miếng đất ban đầu là :
28×15=420(m2)28×15=420(m2)
Diện tích miếng đất còn lại là :
420−76,8=343,2(m2)420−76,8=343,2(m2)
Đáp số : 343,3m2343,3m2.
Đáp án:
Đáp số : \(343,3m^2\).
Giải thích các bước giải:
Cạnh đáy bồn hoa hình tam giác là :
\(9,6:3\times 5= 16(m)\)
Diện tích bồn hoa là :
\(16\times 9,6 : 2 = 76,8(m^2)\)
Nửa chu vi miếng đất hình chữ nhật đó là :
\(86:2=43(m)\)
Chiều rộng miếng đất đó là :
\(43-28=15(m)\)
Diện tích miếng đất ban đầu là :
\(28\times 15 = 420(m^2)\)
Diện tích miếng đất còn lại là :
\(420-76,8=343,2(m^2)\)
Đáp số : \(343,3m^2\).